การเดินทางของการแข่งขัน C4:2015

แม้ว่า กิจกรรม NT cyfence CYBERCOP CONTEST 2015 หรือ C4:2015 จะจบลงไปแล้วเมื่อวันที่ 4 พฤศจิกายนที่ผ่านมา แต่ภาพความตื่นเต้นและความประทับใจยังคงไม่หมดลงไป กับสุดยอดการแข่งขันสืบสวนแกะรอย (Forensics) แห่งโลกไอที ที่จัดต่อเนื่องมาเป็นปีที่ 2 วันนี้ NT cyfence ได้รวบรวมภาพบรรยากาศ ตั้งแต่การเปิดรับสมัครจนมาถึงวันแข่งขันในรอบสุดท้าย ที่พารากอนฮอลล์ มาฝากกันครับ

เริ่มด้วยภาพบรรยากาศ Roadshow บางส่วนที่ได้เข้าไปแนะนำการแข่งขัน C4:2015 และเปิดรับสมัครให้น้องๆ ที่สนใจได้เข้าร่วมการแข่งขันในครั้งนี้ ทั้งหมด 7 มหาวิทยาลัย อย่างที่สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง น้องๆ ให้ความสนใจกันสมัครเข้าแข่งขันกันหลายทีมเลยครับ โดยเฉพาะทีมแชมป์เก่า ที่จะมาป้องกันแชมป์อีกครั้ง

timeline-c4-2015-2064

ไปกันต่อที่ สถาบันเทคโนโลยีนานาชาติสิรินธร (SIIT)

timeline-c4-2015-2065

เข้ามาแนะนำการแข่งขัน ที่ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ

timeline-c4-2015-2063

เข้าสู่วันที่ 19 ต.ค. 2558 วันสุดท้ายที่ปิดรับสมัคร เบ็ดเสร็จมีน้องๆ ลงทะเบียนไว้ 106 ทีม จาก 32 สถาบัน ต้องขอบคุณคณาจารย์ที่เปิดโอกาสให้เราเข้าไปแนะนำการแข่งขันครับ รวมถึงน้องๆ ทุกทีม ที่ให้ความสนใจการแข่งขันในปี้นี้ ซึ่งเพิ่มขึ้นจากปีแรกเท่าตัวเลยครับ พอไล่เรียงดูทีมที่สมัครเข้ามาก็อดยิ้มกับชื่อทีมที่ได้สร้างสรรค์ครีเอทกันขึ้นมา หยิบเอามาโชว์สักหน่อย

อย่างทีมแรก “หม้อไหกะละมังล่ม” แอบอยากรู้ที่มา ว่าได้แรงบันดาลใจจากสิ่งใด

team 1

ทีมต่อมา “ปุ๋ยเคมี เทพีเสรีภาพ” ต้องเกิดจากความชอบของสมาชิกแต่ละคนเป็นแน่ๆ

team 2

ส่วนทีมนี้ “asdfghjkl” ยังหาชื่อทีมไม่ลงตัวแน่ๆ แต่ถ้าเข้ารอบได้รางวัลขึ้นมาสงสาร MC เลยครับ

team 3

เมื่อสิ้นสุดการคัดเลือกในรอบแรกจากการทำข้อสอบ ผลออกมา แชมป์เก่า C4:2014 จากปีที่แล้ว แต่เปลี่ยนชื่อใหม่เป็น  “Bristlehead”  ติดเข้ารอบ 1 ใน 10 ทีม เข้ามาป้องกันแชมป์ในรอบสุดท้ายด้วยนะครับ

  1. ทีม Aero จากมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี
  2. ทีม Bristlehead จากสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง
  3. ทีม null จากสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง
  4. ทีม OEM T E จากสถาบันเทคโนโลยีไทยญี่ปุ่น
  5. ทีม SGordon จาก สถาบันเทคโนโลยีนานาชาติสิรินธร
  6. ทีม Stamford Rising Star จาก Stamford International University
  7. ทีม TPL จากมหาวิทยาลัยมหิดล
  8. ทีม TracertPlusPlus จากมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี
  9. ทีม Unique จาก จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
  10. ทีม ปุ๋ยเคมี เทพีเสรีภาพ จาก มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

หลังจากที่น้องๆ ได้ทำการแข่งขันในรอบแรกเสร็จแล้วนั้น คณะกรรมการก็ได้คัดเลือกน้องๆ 10 ทีมสุดท้ายเข้ามาอบรม เพื่อเตรียมความพร้อมก่อนการแข่งขัน

การแข่งขัน C4:2015 ได้รับเกียรติจาก ดร.ดนันท์ สุภัทรพันธุ์ ผู้ช่วยกรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท กสท โทรคมนาคม จำกัด (มหาชน) เป็นประธานในพิธีเปิดการอบรม

timeline-c4-2015-2066

timeline-c4-2015-2044

และในวันอบรมทาง NT cyfence ได้บรรยายในหัวข้อ “Insight in Cyber Threats” จาก คุณอุมารัตน์ โพธิ์ชัย ที่ปรึกษาด้าน IT Security บริษัท กสท โทรคมนาคม จำกัด (มหาชน)

timeline-c4-2015-2045

รวมถึงหัวข้อพิเศษเกี่ยวกับ Cyber Security ซึ่งได้รับเกียรติจาก พล.ต.ต.ศิริพงษ์ ติมุลา ผู้บังคับการ ปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับ อาชญากรรมทางเทคโนโลยีที่ท่านได้สละเวลาและเตรียมข้อมูล มาให้ความรู้แก่น้อง พร้อมเล่าเรื่องราวการสืบสวนจากคดีที่เกิดขึ้นจากการโจรกรรมบนโลกไซเบอร์

timeline-c4-2015-2046